ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียง....หน่อยครับ  (อ่าน 9569 ครั้ง)

bow_ran

• ซี1
  • *
ถ้าจะใช้ JVC 900 จะคู่ควรกับ ลำโพง แอมป์ ซับ ชุดไหนครับ (ฟังทุกแนว pop rock ประทังชีวิต..เอ๊ย!!! เพื่อชีวิต หรือลูกทุ่งบ้าง บางเวลาเอาแบบฟังเองในรถ นั่ง 2 คน และกล่อมลูกบ้างเวลานอนเบาะหลัง ไม่โครมคราม งบประมาณ 20K-25K พร้อมติดตั้งเสร็จ) ยังงัยขอเชิญคุณน้า...น้า..ทุกท่านช่วยแนะนำ มือใหม่หัดฟังด้วยนะครับ..... :-[

ลุงขี้เมา

• ซี5
ตามที่เคยใช้ JVC 815 มานะครับ Front ดูหนังฟังเพลง แนะนำ Rainbow SLX หรือ Phoenic Gold SD + ID10 ครับ
ลองฟังลองเลือก ลำโพงดูก่อนครับว่าชอบ แนวเสียงหรือปล่าว ลำโพงทั้งสองตัว สามารถเล่นได้หลายแนวครับ
ดูหนังมันๆ ก็ดี pop rock เพื่อชีวิตก็ได้ครับ หลังจากนั้นดูงบที่เหลือ เพื่อไป เลือก Power Amp อีกทีครับ

งบน้อยไปนิดครับ ถ้าเพิ่มเติมงบได้ พิจารณาเลือก Amp Arc xxk 4050 ก็จะเยี่ยมเลยครับ

ปล.ตอนนี้เห็น ในห้องลองมี ลำโพง Arc KS6006 อยู่อีกตัวครับ แนวเสียงฟังง่ายดีครับ
ลำโพงที่แนะนำทั้งสามตัว ค่าตัวอยู่ในระดับ  7000 - 9000 บาทนะครับ

แต่ทั้งหมดทั้งมวล คงต้องลองฟังเองดีที่สุดครับ ขอให้ได้ในสิ่งที่ถูกใจนะครับ  ;)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ถ้าชอบฟังเพลงแนวมันส์ๆหน่อยลำโพง Arc ตัวที่ลุงขี้เมาบอกน่ะใช่เลยบวกด้วยเพาเวอร์ Performance รุ่นใหม่ล่าสุด
ส่วนซัฟเป็นหน้าที่ของ Kicker cvr  ถ้ารวมตู้ติดตั้งอาจเกินงบนิดหน่อยครับ
เพาเวอร์ Performance รุ่นใหม่
http://www.caraudioonline.net/Content/view.asp?MenuID=4&ContentID=1587
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
Copy ข้อสรุปมาให้อ่านกันครับ

PERFORMANCE LIMITED4 เพาเวอร์แอมป์อนุกรมLIMITED

นอกจากความโดดเด่นในเรื่องรูปลักษณ์ที่เพรียวบางและดูหรูหราแล้วความสามารถการทำงานในแง่มุมของการถ่ายทอดรายละเอียดความถี่เสียงย่านต่างๆถือว่าทำได้ดี
มีรายละเอียดที่น่าทึ่ง ขณะที่จุดเด่นอีกประการหนึ่งที่ต้องยกนิ้วให้คือความสามารถในการถ่ายทอดความสมดุลของความถี่เสียงย่านต่างๆ
พบว่าเพาเวอร์แอมป์รุ่นนี้ถ่ายทอดความสมดุลของความถี่ย่านต่างๆได้เป็นอย่างดีถ้าต้องการเพาเวอร์แอมป์ 4 แชนแนลที่ให้ดุลน้ำเสียงที่ดี
เปี่ยมด้วยการถ่ายทอดรายละเอียดเสียง LIMITED4 คือตัวแทนเพาเวอร์แอมป์ที่ให้ความครบเครื่องในการใช้งานอย่างแท้จริง

โจโจ้

• ซี5
Arc KS6006

ตัวนี้รึเปล่าที่ลุงแนะนำ

ลุงขี้เมา

• ซี5
Arc KS6006

ARC AUDIO KS6006

KS6006 แสดงให้เห้นถึงการออกแบบลำโพงของ ARC AUDIO ที่แม้จะเป็นลำโพงระดับคอนซูมเมอร์
แต่ในแง่การทำงานสามารถถ่ายทอดคุณภาพเสียงที่ให้สเปกตรอล บาลานซ์ของเสียง และโทนัลบบาลานซ์ ได้ดี
โดยเฉพาะการตอบสนองความถี่ต่ำ ให้หัวโน๊ตเบสที่คมชัด ได้เบสลึกพอสมควร ส่วนการตอบสนองความถี่ย่านกลาง-สูง
ทำได้ในระดับที่น่าพึงพอใจ แล้วยังเป็นลำโพงไม่กินวัตต์ มีข้อแนะนำว่า หากจะฟังบุคลิกเสียงที่แท้จริง ควร เบอร์น-อิน อย่างน้อย 30 ชั่วโมงขึ้นไป

จุดเด่นที่สำคัญ ของ KS6006 คือ ความสามารถในการตอบสนองความถี่ฉับพลัน ที่สามารถทำได้เป็นอย่างดี ทำให้ การฟังเพลงได้อรรถรส
และ ส่งผลต่อการตอบสนองการสวิงเสียง (ไดนามิกเรจน์)ได้อย่างลงตัว โดยเฉพาะช่วงปลายแหลมในช่วงหลังๆนี้ จะให้รายละเอียดปลายแหลมได้ค่อนข้างโอ เค ทีเดียว

จากจุดนี้ผมจึงได้นำลำโพงคู่นี้มาทดสอบฟังกับแหล่งรายการประเภทภาพยนตร์ ซึ่งจะเน้นเรื่องการทำงานของลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่แบบฉับพลันได้ดี
และปรากฏว่า KS6006 สามารถรองรับการถ่ายทอดความถี่ของการชมภาพยนตร์จากแผ่นDVD ได้อย่างลงตัว
ดังนั้นจึงสามารถกล่าวได้ว่านอกจากจะใช้ฟังเพลงได้ไม่เลวแล้ว การนำมาใช้ชมภาพยนตร์ดูจะลงตัวมากกว่าเสียอีก

Cradit :
http://www.caraudioonline.net/content/view.asp?MenuID=4&ContentID=926

Spec :
ประเภทลำโพง    แยกชิ้น 2 ทาง
ทนกำลังขับต่อเนื่อง    50 วัตต์ (RMS)
ทนกำลังขับสูงสุด    100 วัตต์ (PEAK)
วูเฟอร์    6 1/2" อินเจคชัน
เซอร์ราวน์ด    ยาง
ทวีเตอร์    1" ซอฟท์โดม
ครอสส์โอเวอร์    12 ดีบี/ออคเทฟ
ความถี่ตอบสนอง    60-20,000 HZ
ความไวตอบสนอง    87 ดีบี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/17/10 21:25:04 โดย ลุงขี้เมา »

qualityteam

• ซี5
วันนี้ลุงขี้เมาขยันจังเลย  เมื่อวานมีอะไรทำให้อารมณ์ดีหรือเปล่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
วันนี้ลุงขี้เมาขยันจังเลย  เมื่อวานมีอะไรทำให้อารมณ์ดีหรือเปล่าครับ

ก็ GM คู่ใหม่ไงครับเฮีย ขับรถกลับบ้าน  ;D ตลอดครับ "ลำโพงดี เสียงจะดีได้ ต้องได้รับการจูนนิ่งที่ดีครับ"

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Arc KS6006

ARC AUDIO KS6006

KS6006 แสดงให้เห้นถึงการออกแบบลำโพงของ ARC AUDIO ที่แม้จะเป็นลำโพงระดับคอนซูมเมอร์
แต่ในแง่การทำงานสามารถถ่ายทอดคุณภาพเสียงที่ให้สเปกตรอล บาลานซ์ของเสียง และโทนัลบบาลานซ์ ได้ดี
โดยเฉพาะการตอบสนองความถี่ต่ำ ให้หัวโน๊ตเบสที่คมชัด ได้เบสลึกพอสมควร ส่วนการตอบสนองความถี่ย่านกลาง-สูง
ทำได้ในระดับที่น่าพึงพอใจ แล้วยังเป็นลำโพงไม่กินวัตต์ มีข้อแนะนำว่า หากจะฟังบุคลิกเสียงที่แท้จริง ควร เบอร์น-อิน อย่างน้อย 30 ชั่วโมงขึ้นไป

จุดเด่นที่สำคัญ ของ KS6006 คือ ความสามารถในการตอบสนองความถี่ฉับพลัน ที่สามารถทำได้เป็นอย่างดี ทำให้ การฟังเพลงได้อรรถรส
และ ส่งผลต่อการตอบสนองการสวิงเสียง (ไดนามิกเรจน์)ได้อย่างลงตัว โดยเฉพาะช่วงปลายแหลมในช่วงหลังๆนี้ จะให้รายละเอียดปลายแหลมได้ค่อนข้างโอ เค ทีเดียว

จากจุดนี้ผมจึงได้นำลำโพงคู่นี้มาทดสอบฟังกับแหล่งรายการประเภทภาพยนตร์ ซึ่งจะเน้นเรื่องการทำงานของลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่แบบฉับพลันได้ดี
และปรากฏว่า KS6006 สามารถรองรับการถ่ายทอดความถี่ของการชมภาพยนตร์จากแผ่นDVD ได้อย่างลงตัว
ดังนั้นจึงสามารถกล่าวได้ว่านอกจากจะใช้ฟังเพลงได้ไม่เลวแล้ว การนำมาใช้ชมภาพยนตร์ดูจะลงตัวมากกว่าเสียอีก

Cradit :
http://www.caraudioonline.net/content/view.asp?MenuID=4&ContentID=926

Spec :
ประเภทลำโพง    แยกชิ้น 2 ทาง
ทนกำลังขับต่อเนื่อง    50 วัตต์ (RMS)
ทนกำลังขับสูงสุด    100 วัตต์ (PEAK)
วูเฟอร์    6 1/2" อินเจคชัน
เซอร์ราวน์ด    ยาง
ทวีเตอร์    1" ซอฟท์โดม
ครอสส์โอเวอร์    12 ดีบี/ออคเทฟ
ความถี่ตอบสนอง    60-20,000 HZ
ความไวตอบสนอง    87 ดีบี

อู้หู น่าตาดี brand ดังด้วย
รถผม เพราะแล้ว

V13

• ซี5
เมื่อวันเสาร์แวะเข้าไป ได้ฟังลำโพง arc ตัวนี้กับลุงขี้เมามาแล้ว ในระดับราคาไม่ถึงหมื่นผมว่าคุ้มค่าระดับต้นๆ เลยครับ เพลงร้องเสียงกลางก็อิ่มดี แหลมมีไม่ขาด สดใส เพลงมันๆก็กระฉับกระเฉงเบสดี  balance ดีมาก ได้แทบทุกแนวครับ ;)   

ลุงขี้เมา

• ซี5
Lightboy ลองฟังดูยังครับ แนวเสียงใช้ได้เลยนะครับ วันเสาร์ที่ลองเทสในระบบ D2+xxk4050+KS6006+IDQ10 Bi Amp ธรรมดาเลย  ;D

qualityteam

• ซี5

ก็ GM คู่ใหม่ไงครับเฮีย ขับรถกลับบ้าน  ;D ตลอดครับ "ลำโพงดี เสียงจะดีได้ ต้องได้รับการจูนนิ่งที่ดีครับ"
ลุง วันนั้นได้ยินคับคล้ายคับคลาว่ามีอีกคู่เสียงดีกว่า GM อีก เสียงใสกริ๊งเลย ;D ;D ;D

bow_ran

• ซี1
  • *
ขอบคุณ...คุณน้าทุกท่านที่ให้คำแนะนำ...วันเสาร์/อาทิตย์(ร้านเปิดหรือเปล่าครับ) จะลองไปฟังเสียงลำโพงที่แนะนำครับ เป็นสาขาที่บ้านโป่งนะครับ...

qualityteam

• ซี5
บ้านโป่งหยุดทุกวันอาทิตย์ครับ

kamol

• ซี5
ฟัง pop rock  Arc คู่นี้ใช่เลยอ่ะ ไม่แพงด้วย ติดเสร็จอย่าลืม  :D เสียงจะได้ดีๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.