ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้ที่เค้าว่า แหลม-พริ้ว กลาง-หนา ทุ้ม-กระชับ มันฟังยังไงครับ  (อ่าน 13229 ครั้ง)

bowling

• ซี5
ไม่รู้จะเริ่มเล่ายังไงผมเอาแบบนี้แล้วกันนะครับ
ตอนนี้ผมมานั่งนึกๆถึงสิ่งที่กำลังทำอยู่ เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีประโยขน์มากนัก
เพราะมัวแต่หาข้อมูลสินค้าตามเว็บต่างๆ ถามราคา ทั้งใหม่และมือสอง

แต่ไม่เคยรู้เลยว่าไอ้ที่เค้าว่าเสียงต่างมันเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ เช่น ตัวนี้หวาน ตัวนี้สด/จัด
แหลมสด-จัด-พริ้ว-ทอดยาว กลาง-หนา-บาง ทุ้ม-แน่น-กระชับ-เบลอ หรืออะไรก็แล้วแต่ตามที่เค้าเรียกกัน 

เพราะตอนนี้ผมชั่วโมงการฟังเพลงเป็นนั้นนับเป็นศูนย์เลยครับ เท่าที่ผ่านมาระบบในรถคันเก่าผม
คือเริ่มจากfront pioneer6850 เก็บตังค์ได้ก็ลำโพงหน้าBassWarrior6.5" หลังใช้ของเดิม
เก็บอีกนิดก็แอมป์ U-dimensionJR4.300ขับหน้าหลัง

ครั้งที่เห็นการเปลี่ยนแปลงก็คือเปลี่ยนfrontแล้วดีขึ้น เปลี่ยนลำโพงแล้วแย่ลง เพิ่มampแล้วก็เฉยฟังไม่ออก
ผมก็แก้เอาโดยปรับทุ้ม-กลาง-แหลมที่frontเอา ก็พอใจระดับนึงอ่ะครับ แต่เรียกไม่ถูก

เลยอยากถามครับว่า ไอ้เสียงต่างๆที่เรียกกันมันฟังยังไง เพราะของผมมีแค่แบบนี้ชอบ แบบนี้ไม่ชอบเท่านั้นเอง

ถ้าผมไปลองฟังที่ร้านแล้วจะมีใครอธิบายได้บ้างครับแบบว่าเกรงใจครับ เผื่อว่าไปที่ร้านแล้วเฮียนพเค้าไม่ว่าง
ส่วนใหญ่ไปกันวันไหน เวลาประมาณไหนครับ

ปล: ผมทำงานหลักทรัพย์ว่างช่วงกลางวัน ขับไปจากพระราม2ถึงร้านบ่ายโมง บ่าย2ก็ต้องกลับแล้วอ่ะครับ
ถึงที่ทำงานบ่าย2ครึ่งตลาดหุ้นเปิดพอดี ช่วงเย็นๆรถเยอะมากครับ+ต้องกลับบ้านเลี้ยงลูกไปกลางคืนไม่ได้
แต่อาจจะหาเวลาไปได้ถ้าลูกไปนอนบ้านยาย

ร่ายมาซะยาว ขอบคุณมากครับ
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

ลุงขี้เมา

• ซี5
ง่ายๆ ครับ ............ คำตอบ คือเวลาครับ ให้เวลากับเรา เสียเวลาซักนิด มาลองทดสอบของจริง ฟังเพลงเดียวกัน หลายๆ ระบบ

พร้อมฟังคำบรรยาย เปรียบเทียบ ก็จะค่อยๆ เห็นภาพ และสำผัสได้ เองครับ

เรื่องของเสียง ต้องใช้หูครับ ใช้ตาแล้วนึกตาม ยากไปนะครับ .................. ขอแค่เวลาครับ

ส่วนใหญ่ สมาชิกเข้าไป อังคาร พฤหัส ศุกร์ หรือ เสาร์ ครับ แต่คงเป็นช่วงเย็น ถึง คำ่ ครับ  ;)

Nai Toon

• ซี5
ไม่รู้จะเริ่มเล่ายังไงผมเอาแบบนี้แล้วกันนะครับ
ตอนนี้ผมมานั่งนึกๆถึงสิ่งที่กำลังทำอยู่ เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีประโยขน์มากนัก
เพราะมัวแต่หาข้อมูลสินค้าตามเว็บต่างๆ ถามราคา ทั้งใหม่และมือสอง

แต่ไม่เคยรู้เลยว่าไอ้ที่เค้าว่าเสียงต่างมันเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ เช่น ตัวนี้หวาน ตัวนี้สด/จัด
แหลมสด-จัด-พริ้ว-ทอดยาว กลาง-หนา-บาง ทุ้ม-แน่น-กระชับ-เบลอ หรืออะไรก็แล้วแต่ตามที่เค้าเรียกกัน 

เพราะตอนนี้ผมชั่วโมงการฟังเพลงเป็นนั้นนับเป็นศูนย์เลยครับ เท่าที่ผ่านมาระบบในรถคันเก่าผม
คือเริ่มจากfront pioneer6850 เก็บตังค์ได้ก็ลำโพงหน้าBassWarrior6.5" หลังใช้ของเดิม
เก็บอีกนิดก็แอมป์ U-dimensionJR4.300ขับหน้าหลัง

ครั้งที่เห็นการเปลี่ยนแปลงก็คือเปลี่ยนfrontแล้วดีขึ้น เปลี่ยนลำโพงแล้วแย่ลง เพิ่มampแล้วก็เฉยฟังไม่ออก
ผมก็แก้เอาโดยปรับทุ้ม-กลาง-แหลมที่frontเอา ก็พอใจระดับนึงอ่ะครับ แต่เรียกไม่ถูก

เลยอยากถามครับว่า ไอ้เสียงต่างๆที่เรียกกันมันฟังยังไง เพราะของผมมีแค่แบบนี้ชอบ แบบนี้ไม่ชอบเท่านั้นเอง

ถ้าผมไปลองฟังที่ร้านแล้วจะมีใครอธิบายได้บ้างครับแบบว่าเกรงใจครับ เผื่อว่าไปที่ร้านแล้วเฮียนพเค้าไม่ว่าง
ส่วนใหญ่ไปกันวันไหน เวลาประมาณไหนครับ

ปล: ผมทำงานหลักทรัพย์ว่างช่วงกลางวัน ขับไปจากพระราม2ถึงร้านบ่ายโมง บ่าย2ก็ต้องกลับแล้วอ่ะครับ
ถึงที่ทำงานบ่าย2ครึ่งตลาดหุ้นเปิดพอดี ช่วงเย็นๆรถเยอะมากครับ+ต้องกลับบ้านเลี้ยงลูกไปกลางคืนไม่ได้
แต่อาจจะหาเวลาไปได้ถ้าลูกไปนอนบ้านยาย

ร่ายมาซะยาว ขอบคุณมากครับ

ตอนกลางวันหรือตอนเย็นๆ นัดฟังนัดคุย กับระบบเล็กของผมก็ได้นะครับ ผมทำงานที่ QNSCC ครับ
 ;D ;D ;D
Mosconi เท่านั้น

bowling

• ซี5
ตอนกลางวันหรือตอนเย็นๆ นัดฟังนัดคุย กับระบบเล็กของผมก็ได้นะครับ ผมทำงานที่ QNSCC ครับ
 ;D ;D ;D

ของคุณมากครับ แต่ว่าQNSCC อยู่ตรงไหนเหรอครับ

bowling

• ซี5
ง่ายๆ ครับ ............ คำตอบ คือเวลาครับ ให้เวลากับเรา เสียเวลาซักนิด มาลองทดสอบของจริง ฟังเพลงเดียวกัน หลายๆ ระบบ

พร้อมฟังคำบรรยาย เปรียบเทียบ ก็จะค่อยๆ เห็นภาพ และสำผัสได้ เองครับ

เรื่องของเสียง ต้องใช้หูครับ ใช้ตาแล้วนึกตาม ยากไปนะครับ .................. ขอแค่เวลาครับ

ส่วนใหญ่ สมาชิกเข้าไป อังคาร พฤหัส ศุกร์ หรือ เสาร์ ครับ แต่คงเป็นช่วงเย็น ถึง คำ่ ครับ  ;)

ขอบคุณคุณลุงขี้เมานะครับคาดว่าวันพฤหัสนี้น่าจะเข้าไปได้ครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
 ;D ;D ;D

ของคุณมากครับ แต่ว่าQNSCC อยู่ตรงไหนเหรอครับ

นายตูนนี่เข้ารหัสข้อมูลอยู่ เดี๋ยวผมถอดรหัสให้ครับ
QNSCC == ศูนย์สิริกิติ์ ครับ
รถผม เพราะแล้ว

bowling

• ซี5
นายตูนนี่เข้ารหัสข้อมูลอยู่ เดี๋ยวผมถอดรหัสให้ครับ

ออ เข้าใจแล้วครับ แต่ผมอยู่เซนทรัลพระราม2อ่ะครับ เข้าเมืองไม่ไหวครับ
วิ่งรอบนอกเมืองไปqcน่าจะเร็วกว่าครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

ออ เข้าใจแล้วครับ แต่ผมอยู่เซนทรัลพระราม2อ่ะครับ เข้าเมืองไม่ไหวครับ
วิ่งรอบนอกเมืองไปqcน่าจะเร็วกว่าครับ

ตามสะดวกเลยครับ  ;D
รถผม เพราะแล้ว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ผมก็ฟังไม่ออกนะน้า bowba จนทุกวันนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าที่ฟัง ๆ มา ถูกต้องหรือป่าว ทุกวันนี้ก็ยังหูเน่า ๆ ฟังอารายก็ไม่ออก

ผมว่าสิ่งเหล่านี้แต่ละคนก็มีนิยามไม่เหมือนกันด้วย บางคนบอกเสียงใส คือ ต้องประมาณเคาะแล้วเหมือนเคาะแก้ว กิ้งงงงง....... แต่บางคนบอกแค่ร้องแล้วไม่ทึบ อุดอู้ ก็คือ ใสแล้วสำหรับเขา แต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก

จะเปรียบเทียบสิ่งเหล่านี้ ผมว่ามันคือเทียบกัน 2 ลำโพง ว่า เออ.. 2 ลำโพงนี้ ฟังแล้วตัวนี้ทึบกว่าอีกตัว ตัวนี้เสียงเบสฟังแล้วเป็นลูก ๆ กระชับแน่นมากกว่าอีกตัว  ถ้าพูดลอย ๆ มันก็ไม่รู้อ่ะว่าเทียบกะอะไร

แต่ท้ายสุด ฟังออกไม่ออก ช่างเหอะครับ เอาว่า ฟังแล้วให้เอาถูกใจเราที่สุด ลำโพงคู่แพง ๆ เขาบอกว่าเสียงดีสุด ๆ บางทีไม่ได้เพราะสำหรับเราเลย คู่ที่ถูกกว่าอาจจะถูกใจเรามากกว่าก็ได้

เห็นด้วยตามที่ลุงว่า ลองมาฟังบ่อย ๆ ลองจับทางดูว่า ที่เขาว่าทึบ ใส ทุ้ม กระชับ แต่ละคนเป็นยังไง แล้วเราฟังเป็นไง  จะได้หรือไม่ได้ ฟังออกหรือไม่ ไม่ต้องไปซีเรียสครับ เราฟังเพลงให้มีความสุขดีกว่า ดีกว่าฟังแล้วมานั่งจับผิดของเราเอง ว่าไม่ดีอย่างโง้นอย่างงี้ แล้วเราก็เซ็งเป็ดซะป่าว ๆ  :)
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

bowling

• ซี5
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ ต่อไปต้องตั้งใจฟัง+ใช้เวลากะมันให้มากๆครับ
แล้วจะไปขอลองฟังรถน้าๆทุกท่านเป็นประสบการณ์นะครับ

Nai Toon

• ซี5

ต้องขอโทษ ด้วยครับ  นึกว่าทำงานที่ ตลาดหลักทรัพย์ติดที่ทำงานผม

ผมว่าศุกร์ หรือเสาร์นี้ น้าหลายๆ คนคงเข้าไปครับ  :o ;D ;D
Mosconi เท่านั้น

ลุงขี้เมา

• ซี5

tong

• ซี5
ต้องมาแจ่มกันบ่อยๆ ครับ น้าbowba เพราะเราจะได้ฟังจาก system ที่แต่ต่างกันแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน สิ่งที่สำคัญคือได้เพื่อน........ครับ

ส่วนเรื่องการฟัง ผมแนะนำแบบงูๆ ปลาๆ นะครับ

ฟังจากลำโพงที่มีบุคคิคเสียงที่แตกต่างกันมากๆ ครับเพื่อให้เห็นความแตกต่างที่ชัดเจน แล้วฟังบ่อยๆ (มาบ่อยๆ) เด๋วก็บรรลุ......ครับ

kamol

• ซี5
ว่าแต่น้าตง ทำรถวันไหนอ่ะครับ ผมอยากฟังรถน้าตง ใจจะขาดรอนๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
ว่าแต่น้าตง ทำรถวันไหนอ่ะครับ ผมอยากฟังรถน้าตง ใจจะขาดรอนๆ

วันเสาร์ครับน้ากมล  มาช่วยผมฟังหน่อย