ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณา รีวิว Amp จากอิตาลี เหล่านี้บ้างครับ (สำหรับคนไม่มีเวลาฟังของจริง)  (อ่าน 8410 ครั้ง)

bigbirm

• ซี1
  • *
ยังหาเวลาไปฟังของจริงไม่ได้
เลย รบกวน รีวิว  Amp จากอิตาลี เหล่านี้
อยากทราบแนวเสียง (ทุ้ม,กลาง,แหลม,อื่นๆ) ด้วยครับ  ???
+++ไม่ใช่ข้อสอบนะครับ+++
1.STEG K4.01
2.Mosconi AS100.4
3.Celestra FA 575
4.ARC SE 4100 (เพิ่ม ตัวนี้เห็นคนใช้เยอะ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-[

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ยังหาเวลาไปฟังของจริงไม่ได้
เลย รบกวน รีวิว  Amp จากอิตาลี เหล่านี้
อยากทราบแนวเสียง (ทุ้ม,กลาง,แหลม,อื่นๆ) ด้วยครับ  ???
+++ไม่ใช่ข้อสอบนะครับ+++
1.STEG K4.01
2.Mosconi AS100.4
3.Celestra FA 575
4.ARC SE 4100 (เพิ่ม ตัวนี้เห็นคนใช้เยอะ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-[

ผมว่าคำถามนี้ดีนะครับ ซึ่งผมขอตอบเท่าที่เคยฟังละกัน ที่เหลือไว้รอสมาชิกท่านอื่นๆนะครับ
1 Arc se(หำ) ตัวนี้ยอดฮิตครับ เนื่องจากค่อนข้างเป็นกลาง สามารถจับกับลำโพงได้หลากหลายแบรน และเหมาะกับคนที่ฟังเพลงหลากหลายแนวด้วย
 จุดเด่นที่พบ  เรื่องไดนามิก ตัวนี้เด่นมากๆครับ เสียงจะออกโปร่งๆ ไม่ออกหวานจ๋า ครับ
2 Celestra FA ตัวนี้สายพันอิตาลีแท้ แบรนดี แนวเสียงคล้ายกับ Arc SE แต่โดยรวมด้อยกว่า SE เล็กน้อย(แหงล่ะ ราคาต่างกันขนาดนี้)
แต่สรุปว่าคุ้มค่าสมราคามาก แต่ถ้าเป็น Celestra ตัวพ่อรุ่น VA หรือที่เรียกกันว่า แอม 7 1 7 แล้ว ตัวอื่นแทบไม่ต้องมองเลยครับ เปิดโปร่ง เวทีกว้างไกลสุดๆ
3Mosconi AS ไอ้ตัวนี้ฉายาหวานมัน หวานได้ มันส์ได้ (หวานกว่า SE แต่ กdynamic ด้อยกว่า) ถ้าเอามาจับกับ Rainbow,Morel,Micro แล้วนี้เข้าคู่กันมากครับ
4Steg ตัวนี้เน้นหวานมากกว่าตัวอื่นๆครับ แต่โดยส่วนตัวเล่นตัวนี้ ไปดู mosconi น่าจะดีกว่าครับ

ที่เหลือรอน้าๆท่านอื่นมาตอบครับ

สุดท้ายคือเครื่องเสียงต้องลองฟังจริงครับ :-\

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
เออ นิดนึงนะครับ Arc SE4100 นี่สายพัน อเมริกาแท้นะครับ ไม่ใช่ อิตาลีเหมือนตัวอื่นๆ :-[

bigbirm

• ซี1
  • *
เออ นิดนึงนะครับ Arc SE4100 นี่สายพัน อเมริกาแท้นะครับ ไม่ใช่ อิตาลีเหมือนตัวอื่นๆ :-[

คร้าบ แต่เห็นคนใช้เยอะเลยถามด้วยครับ  :D

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
Mosconi ให้หมอ แนะนำครับ บรรยายได้เห็นภาพมาก
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

bowling

• ซี5
เห็นเฮียนพบอกว่ามีMosconi one 120.4 มาใหม่ เป็นไงบ้างครับตัวนี้
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

โจโจ้

• ซี5

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
โดยส่วนตัวจริง ซ่ึงใช้ celestra FA series  แนวเสียงท่ีฟังสบาย ให้เสียงกลางหนาอบอุ่น แต่ก็ให้รายละเอียดดี แล้วแต่แนวเส่ยงลำโพง
ต้องมาฟังเองดีกว่า ในราคานี้ต้องสองฟังเพ่ือหาจุดท่ีชอบจริงๆ
QC Society MicroPrecision S7

kamol

• ซี5
ให้ข้อมูลเรื่อง Celestra นิดนึงครับ ผมเข้าใจว่ามี ผู้ไม่ประสงค์ดีบางท่านไปปล่อยข่าวว่า แอมป์ Celestra เป็นแอมป์จีน แล้วก็คุณภาพไม่ดี จนทำให้เพื่อนเรา สมาชิกเราได้รับข้อมูลผิดพลาด เกี่ยวกับแอมป์ตัวนี้  

อยากให้ลองฟังแอมป์แต่ละตัวที่เลือกซื้อ ด้วยตัวเอง หรือถามสมาชิกที่ใช้งานอยู่จริงๆ ครับ

หน้าแรกของเว็บ http://www.celestra.it/  ก็บอกไว้ชัดเจนว่า

HI-END CAR AUDIO AMPLIFIERS
"Carefully made in Italy"

ผมมี capture หน้าจอมาให้ดูด้วย แต่อาจจะเล็กไปหน่อย

คุณ เอ๊ะ (พี่ที่พึ่งมาตอบกระทู้ด้านบนเนี่ย AE7) ได้ทำรีวิว แอมป์ตัวนี้ไว้ด้วยครับ ลองอ่านดู  ถ้าสังเกตการตอบกระทู้ของคุณเอ๊ะจะทราบว่าเป็นผู้ที่มีประสปการณ์การฟังเพลง และศึกษาข้อมูลมามากพอสมควรคนหนึ่ง  ลองฟังคอมเม้นท์ ของ user จริงๆ ดูครับ

ขออนุญาตพี่เอ๊ะให้ข้อมูล นิดนึงครับ คุณเอ๊ะเป็นเภสัชกรอยู่โรงพยาบาลมีชื่อเสียงแห่งหนึ่งครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2784.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/10 13:48:17 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
ผมต้องออกไปพบลูกค้าแล้ว เลยไม่มีเวลาหา link ที่หมอแทต เคยเขียนเกี่ยวกับ mosconi ไว้ เพื่อนๆ คนไหนอ่านเจอ รบกวนช่วยเอา link นั้นมาแปะไว้ที่นี่หน่อยนะครับ จะได้เป็นการรวมข้อมูล ให้เพื่อนๆ ที่เข้ามาใหม่ ได้อ่านกัน

อ้อ ส่วนตัวผมชอบ Mosconi มากๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

bigbirm

• ซี1
  • *
ลองอ่าน 2 กระทู้นี้ครับ Mosconi
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2623.0
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2774.0

ขอบคุณมากครับ คุณหมอ(ผมแอบถามทาง PMมาแล้ว :-\ :-[)
รวมทั้งคนอื่นๆๆด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/10 15:50:39 โดย bigbirm »