ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของตู้ซับ  (อ่าน 3266 ครั้ง)

Bangpain

• ซี5
เรื่องของตู้ซับ
« เมื่อ: 08/09/10 08:11:51 »
มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ  :)

ว่าตู้ซับระหว่างการตีแบบเข้ารูปติดตั้งถาวรกับแบบทำเป็นแบบยกเข้าออกเคลื่อนย้ายได้เนี่ย

มันมีข้อดีข้อเสียบ้างเปล่าครับ ในแง่เรื่องคุณภาพเสียงในการลงความถี่ต่ำๆ ความแน่นของซับครับ  ???

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: เรื่องของตู้ซับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/09/10 08:23:29 »
ตู้ซับระหว่างการตีแบบเข้ารูปติดตั้งถาวรกับแบบทำเป็นแบบยกเข้าออกเคลื่อนย้ายได้ 
ถ้าตามทฤษฎีถ้าปริมาตรภายในเท่ากันความถี่ที่ได้จะเท่ากัน แต่ในความจริงที่ทดสอบรูปทรงของตู้มีผลกับเสียงที่ได้ครับ
การทำตู้ซัฟที่ดีมีปัจจัยหลายอย่างนะครับ
1. ความแข็งแรงของตู้และการจับยึด
2. วัสดุที่นำมาทำตู้
3. ปริมาตรของตู้
4. รูปทรงและทิศทางของตู้
จริงๆยังมีปัจจัยอีกมากมายที่เป็นองค์ประกอบร่วม เช่น Cabin Gain ของรถ     อคูสติคของรถ เป็นต้น
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
Re: เรื่องของตู้ซับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/09/10 12:44:13 »
เรื่องการตีตู้ซัฟ แบบยกออกได้ความจริงผมก้อเคยมีแนวคิดแบบนี้ครับเพราะผมก้อชอบแนวแบบอยากได้ดังบ้างประมานว่าเห็นเขาเปิดกันตูมๆๆ อยากได้แบบนั้นมั้ง แต่ ผบ.ทบ. ไม่อนุมัติให้ตีตู้ด้านหลังรถก้อเลยคิดว่าอยากตีตู้แบบยกเข้าออกได้ แต่พอหลังจากได้เข้าไปพูดคุยกับเฮียที่ร้านได้ฟังเฮียอธิบาย หลักของการตีตู้ที่ดีและถูกต้อง สรุปลงท้ายผมก้อยกเลิกแนวคิดนี้ครับ :o