ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องลำโพง  (อ่าน 5276 ครั้ง)

bewsg

• ซี1
  • *
สงสัยเรื่องลำโพง
« เมื่อ: 02/20/11 20:11:04 »
ตอนนี้ใช้ CRV โดยติด
Front เดิมที่มากับรถ
Performance Limited 4ch
Rainbow Slx 265
Image Dynamic ID10

มีความรู้สึกว่า เสียงแหลมมันแหลมมาก (แหลมกุ๊งกิ๊ง) เลยอยาก Upgrade นิดนึงครับตอนนี้คิดใว้ 2 วิธี
1 เปลี่ยน Front โดยปรับเสียงแหลมให้ลดลงจาก Front ใหม่ (ไม่แน่ใจว่าจะช่วยขนาดไหน)
2 เพิ่มลำโพง SLX210 ที่เสา A และ เพิ่ม Performance Limited 1 ขับซับอย่างเดียว
 ไม่รู้ว่าที2 วิธีนี้แบบไหนจะดีกว่าครับ เพราะงบประมาณจำกัดมีอยู่ หมื่นกลางๆเองครับ หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: สงสัยเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/20/11 23:12:14 »
Step แรก ขยับลำโพงจาก SLX มาเป็น Rainbow SLC ก่อนครับ ... ต่อจากนั้นค่อยเพิ่ม Amp ขับซับ มาแยกขับในระบบ Bi-Amp Bi-Wire ครับ

ส่วน Front ติดรถ CRV คุณภาพดีพอควรครับ อนาคตอยากเปลี่ยนหรือไม่ ก็ตามชอบเลยครับ

ปล.รถ CRV ของผบ. ก็ใช้ Front เดิม + Arc xxk 4050 + Morel Hybride ทุกวันนี้คุณเธอยังพอใจไม่ยอมให้ผมทำอะไรเพิ่มเลย

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/21/11 20:30:25 »
ของพี่เขาฟังจากแผ่นไรท์เป็นหลัก   คุณภาพของแผ่นมีผลต่อเสียงอย่างมากนะครับ

ของผบ. ลุงที่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะเธอฟังแต่ CD  ธรรมะต้องชวนให้มาฟังดนตรีสดที่  30 up ดีกว่า  :-\
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

since1933

• ซี3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/21/11 20:36:44 »
ขอยืนยันครับ...ถ้าไม่ฟังจากแผ่นแท้
ประสิทธิภาพเครื่องเสียง หายไป 50% ครับ

ติดมาแสน ได้ฟัง แค่ 5 หมื่น ....ขอสนับสนุนแผ่นแท้ ครับ

bewsg

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/21/11 21:37:45 »
จะลองฟังแผ่นแท้ดูก่อนครับ.... เผื่อจะไม่ต้องคันเปลี่ยนเพิ่ม

bewsg

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03/11/11 08:58:30 »
เวลาผ่านไปซักพัก เหมือนเสียงแหลมไม่จัดเหมือนเดิม และพอลองฟังแผ่นแท้ดูนั้นแล้ว มันดีกว่าจริงๆครับ  ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับช่วงเบริน์ของลำโพงด้วยหรือป่าว และอ่านดูในเว็ป เห็นว่าพอพ้นช่วงเบริน์แล้วต้องเข้าไปปรับจูนให้หรอครับ เพราะอะไรครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03/11/11 09:14:45 »
เวลาผ่านไปซักพัก เหมือนเสียงแหลมไม่จัดเหมือนเดิม และพอลองฟังแผ่นแท้ดูนั้นแล้ว มันดีกว่าจริงๆครับ  ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับช่วงเบริน์ของลำโพงด้วยหรือป่าว และอ่านดูในเว็ป เห็นว่าพอพ้นช่วงเบริน์แล้วต้องเข้าไปปรับจูนให้หรอครับ เพราะอะไรครับ

ผมคิดว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าแทบทุกชนิด รวมถึงเครื่องจักรกล หลังจากกระบวนกาการผลิตนั้น ล้วนจำเป็นต้องผ่านการใช้งานไประยะหนึ่งจนเข้าที่ครับ หรือในทางเครื่องเสียงที่เรียกว่าการเบิรนครับ

ในแง่ของอุปกรณ์ไฟฟ้านั้น การเบิรนคือการปล่อยให้กระแสไฟไหลผ่านเพื่อให้มีการจัดเรียงโครงสร้างใหม่ซึ่งรวมถึงตะกั่วที่ใช้บัดกรีด้วยครับ
ซึ่งเมื่อเบิรนได้ที่ โครงสร้างของวัตถุมีการจัดเรียงตัวอย่างที่ควรเป็น ย่อมทำให้การไหลของกระแสไฟนั้นง่ายขึ้น ส่งผลให้เสียงเปลี่ยนไปครับ

อีกด้านในแง่ของลำโพง ถ้ามองการเบิรนลำโพงนั้น ผมคิดว่าก็คล้ายช่วง run in ของรถยนต์แหละครับ ที่ว่าออกมาแล้วก็ต้องค่อยๆขับเพื่อให้ทุกอย่างในรถคงตัวครับ

โดยทั่วไปเวลาที่ใช้เบิรนอุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆนั้น มากน้อยต่างกันไปครับ แต่โดยเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 100 ชม ครับ
และเมื่อเบิรนเสร็จนั้น พอกระแสไฟไหลได้สะดวกขึ้น ย่อมทำให้ระดับสัญญาณต่างๆที่ส่งไปแอมเปลี่ยนไปจากที่จูนไว้เดิม

ดังนั้นจึงจำเป็นต้องจูนใหม่หลังเบิรนเรียบร้อยครับ  :-[

bewsg

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/11/11 09:48:22 »

ผมคิดว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าแทบทุกชนิด รวมถึงเครื่องจักรกล หลังจากกระบวนกาการผลิตนั้น ล้วนจำเป็นต้องผ่านการใช้งานไประยะหนึ่งจนเข้าที่ครับ หรือในทางเครื่องเสียงที่เรียกว่าการเบิรนครับ

ในแง่ของอุปกรณ์ไฟฟ้านั้น การเบิรนคือการปล่อยให้กระแสไฟไหลผ่านเพื่อให้มีการจัดเรียงโครงสร้างใหม่ซึ่งรวมถึงตะกั่วที่ใช้บัดกรีด้วยครับ
ซึ่งเมื่อเบิรนได้ที่ โครงสร้างของวัตถุมีการจัดเรียงตัวอย่างที่ควรเป็น ย่อมทำให้การไหลของกระแสไฟนั้นง่ายขึ้น ส่งผลให้เสียงเปลี่ยนไปครับ

อีกด้านในแง่ของลำโพง ถ้ามองการเบิรนลำโพงนั้น ผมคิดว่าก็คล้ายช่วง run in ของรถยนต์แหละครับ ที่ว่าออกมาแล้วก็ต้องค่อยๆขับเพื่อให้ทุกอย่างในรถคงตัวครับ

โดยทั่วไปเวลาที่ใช้เบิรนอุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆนั้น มากน้อยต่างกันไปครับ แต่โดยเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 100 ชม ครับ
และเมื่อเบิรนเสร็จนั้น พอกระแสไฟไหลได้สะดวกขึ้น ย่อมทำให้ระดับสัญญาณต่างๆที่ส่งไปแอมเปลี่ยนไปจากที่จูนไว้เดิม

ดังนั้นจึงจำเป็นต้องจูนใหม่หลังเบิรนเรียบร้อยครับ  :-[

ขอบคุณครับ เข้าใจมากขึ้นเยอะเลย

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03/11/11 12:32:12 »

:D

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03/11/11 14:40:12 »
ของพี่เขาฟังจากแผ่นไรท์เป็นหลัก   คุณภาพของแผ่นมีผลต่อเสียงอย่างมากนะครับ

ของผบ. ลุงที่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะเธอฟังแต่ CD  ธรรมะต้องชวนให้มาฟังดนตรีสดที่  30 up ดีกว่า  :-\

โอ้วววววว เฮีย ยิงตรงจุดเลย
THE HUNG