ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 112382 ครั้ง)

Limited Edition

• ซี5
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

kamol

• ซี5
เสาร์นี้ผมไม่แน่ใจว่าจะได้แวะร้านหรือปล่าว เพราะจะ  พาคุณพ่อ คุณแม่ และครอบครัว ไปพักผ่อนหน่อยครับ แต่ถ้าแวะไปได้จะเข้าไปช่วยลุ้นครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
เสาร์นี้ผมไม่แน่ใจว่าจะได้แวะร้านหรือปล่าว เพราะจะ  พาคุณพ่อ คุณแม่ และครอบครัว ไปพักผ่อนหน่อยครับ แต่ถ้าแวะไปได้จะเข้าไปช่วยลุ้นครับ
:-[ วิ้วๆ
QC Society MicroPrecision S7

• ซี5
แนะนำว่า ถ้าอนาคต จะแยก แอมป์ ขับซัพ แน่นอน ไป Ultimo SC เลยดีกว่านะครับ เปลี่ยนของบ่อยๆ สิ้นเปลืองปล่าวๆ ครับ

ถ้าเพิ่ม Step นี้อีกนิดน่าจะบวกไปอีกสัีกเท่าไหร่ ล่ะครับน้าๆ Amp ??? + Ulti SC / Boston5 แค่ 2 ตัวนี้

ย้อนกลับไปวันแรกที่เค้าไป จำคำพูดของน้ากลมได้เลย ทำตามงบก่อนที่เหลือค่อยขยับ แต่ไหงไปมา จบแบบ ซูดยอดยวดเลย ครับ น้าๆๆๆๆ

เพราะคำว่า "ยังได้อีก" "ดีกว่าน้าาา" "ดีกว่าเห็นๆ"  ;D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
แนะนำว่า ถ้าอนาคต จะแยก แอมป์ ขับซัพ แน่นอน ไป Ultimo SC เลยดีกว่านะครับ เปลี่ยนของบ่อยๆ สิ้นเปลืองปล่าวๆ ครับ

ถ้าเพิ่ม Step นี้อีกนิดน่าจะบวกไปอีกสัีกเท่าไหร่ ล่ะครับน้าๆ Amp ??? + Ulti SC / Boston5 แค่ 2 ตัวนี้

ย้อนกลับไปวันแรกที่เค้าไป จำคำพูดของน้ากลมได้เลย ทำตามงบก่อนที่เหลือค่อยขยับ แต่ไหงไปมา จบแบบ ซูดยอดยวดเลย ครับ น้าๆๆๆๆ

เพราะคำว่า "ยังได้อีก" "ดีกว่าน้าาา" "ดีกว่าเห็นๆ"  ;D

น่าจะมีอีกสัก  40000 ครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

• ซี5

>:( งั้นรอ Step ต่อไป ;D

Chean

• ซี3
เปลี่ยนซับเป็น SC / G5 ก่อนดีกว่ามั้ย เพิ่มจาก ID แค่หลักพันเอง อนาคตก็ไม่ต้องขายซับตัวเดิมทิ้งด้วย

แล้วอนาคตเพิ่มแอมขับซับค่อยว่ากัน ส่วนแอมตัวเดิมเอา 4 แชลแนลขับ hex ทำเป็นไบร์วายก็ได่้กำลังเต็มๆ

จบแบบนี้ก่อนน่าจะแฮบปี้นะครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
เปลี่ยนซับเป็น SC / G5 ก่อนดีกว่ามั้ย เพิ่มจาก ID แค่หลักพันเอง อนาคตก็ไม่ต้องขายซับตัวเดิมทิ้งด้วย

แล้วอนาคตเพิ่มแอมขับซับค่อยว่ากัน ส่วนแอมตัวเดิมเอา 4 แชลแนลขับ hex ทำเป็นไบร์วายก็ได่้กำลังเต็มๆ

ผมเกรงว่าแอมตัวเดียวจะขับไม่ไหวอ่ะครับ เพราะทั้ง SC และ G5 ก็ใช้กำลังเยอะเหมือนกัน
โดยส่วนตัวผมว่าลง ID ไปก่อนดีแล้วครับ เพราะราคาไม่แรงและไม่กินวัตน์มาก แอมตัวเดียวขับได้อยู่ครับ
และ ID นั้น ปล่อยไปภายหลังไม่น่าเจ็บตัวมากครับ  :-[

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5

+1  :D :-[

tong

• ซี5
ที่เพื่อนๆแนะนำ ส่วนใหญ่มาจากประสบกาม เฮ้ย ประสบการณ์ที่ทุกคนเจอมา

ระบบที่เฮียจัดให้ถือว่าลงตัวที่สุดแล้ว จริงๆซับ ID10 เป็นซับที่ดีนะครับพวกผมใช้กันอยู่นานกว่าจะเปลี่ยนออก

เหตุผลที่เปลี่ยนเพราะเราอัพส่วนอื่นของระบบไปจนหมดแล้ว แต่ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหาก็แยกแอมป์ขับซับอย่างไงก็ดีกว่าครับ

ในกรณีที่ใช้แอมป์ตัวเดียวขับทั้งระบบผมว่า การอัพซับเป็น SC หรือ G5 ผมว่าเสียงโดยรวมจะแย่กว่าการใช้ ID หรือ IDQ นะครับ

เนื่องจากทั้ง SC และ G5 ต้องการกำลังจากแอมป์พอสมควร ถ้ากำลังไม่พอการเก็บตัวของซับอาจไม่ดีพอซึ่งจะไปกวนกลางแหลมอีก

ลองพิจารณาดูครับน้า

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ที่เพื่อนๆแนะนำ ส่วนใหญ่มาจากประสบกาม เฮ้ย ประสบการณ์ที่ทุกคนเจอมา

ระบบที่เฮียจัดให้ถือว่าลงตัวที่สุดแล้ว จริงๆซับ ID10 เป็นซับที่ดีนะครับพวกผมใช้กันอยู่นานกว่าจะเปลี่ยนออก

เหตุผลที่เปลี่ยนเพราะเราอัพส่วนอื่นของระบบไปจนหมดแล้ว แต่ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหาก็แยกแอมป์ขับซับอย่างไงก็ดีกว่าครับ

ในกรณีที่ใช้แอมป์ตัวเดียวขับทั้งระบบผมว่า การอัพซับเป็น SC หรือ G5 ผมว่าเสียงโดยรวมจะแย่กว่าการใช้ ID หรือ IDQ นะครับ

เนื่องจากทั้ง SC และ G5 ต้องการกำลังจากแอมป์พอสมควร ถ้ากำลังไม่พอการเก็บตัวของซับอาจไม่ดีพอซึ่งจะไปกวนกลางแหลมอีก

เห็นด้วยตามน้าตงเลยครับยังไงแยกแอมป์ขับเลยดีกว่าถ้าจะใช้ซับSC,G5

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

ตามนี้เลยครับ

Sub ID ที่เฮียแนะนำ เป็นซับที่ให้คุณภาพคุ้มราคามากๆ
สมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่ล้วนผ่านซับตัวนี้มาแล้วครับทั้ง น้าตง น้ากลม น้ามิน น้าเอ
ซึ่งกว่าที่แต่ละคนจะเปลี่ยนเอาตัวนี้ออก ก็เมื่อระบบเกือบสมบูรณ์แล้ว

จริงครับที่ว่า Sub ดี ข่วงกลางแหลมได้ดี เพราะทุกคนพิสูจน์มาแล้ว
แต่อีกนัยหนึ่งคือ ถ้า Sub ไม่ดี แอมขับไม่ออก จะส่งผลเสียต่อระบบโดยรวมมากกว่านะครับ
ทุกอย่างล้วนมีสองด้านเสมอ

Sub ดี ก็ต้องการ แอมที่ถึงถึงจะรีดประสิทธิภาพได้เต็มที่
จากที่สมาชิกหลายคนเล่นกันมา มักมีข้อสรุปเหมือนกันว่า แอม ใหญ่กว่าลำโพงได้
แต่ลำโพงอย่าใหญ่กว่าแอม เพราะอาจเหมือนเตี้ยอุ้มค่อม จะส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับ  :-[

nokair

• ซี5

ตามนี้เลยครับ

Sub ID ที่เฮียแนะนำ เป็นซับที่ให้คุณภาพคุ้มราคามากๆ
สมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่ล้วนผ่านซับตัวนี้มาแล้วครับทั้ง น้าตง น้ากลม น้ามิน น้าเอ
ซึ่งกว่าที่แต่ละคนจะเปลี่ยนเอาตัวนี้ออก ก็เมื่อระบบเกือบสมบูรณ์แล้ว

จริงครับที่ว่า Sub ดี ข่วงกลางแหลมได้ดี เพราะทุกคนพิสูจน์มาแล้ว
แต่อีกนัยหนึ่งคือ ถ้า Sub ไม่ดี แอมขับไม่ออก จะส่งผลเสียต่อระบบโดยรวมมากกว่านะครับ
ทุกอย่างล้วนมีสองด้านเสมอ

Sub ดี ก็ต้องการ แอมที่ถึงถึงจะรีดประสิทธิภาพได้เต็มที่
จากที่สมาชิกหลายคนเล่นกันมา มักมีข้อสรุปเหมือนกันว่า แอม ใหญ่กว่าลำโพงได้
แต่ลำโพงอย่าใหญ่กว่าแอม เพราะอาจเหมือนเตี้ยอุ้มค่อม จะส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับ  :-[
เห็นด้วยกับน้าคิมคับ  :-[

Prach

• ซี5
อย่างที่ผมเคยบอกไว้
ถ้าคิดว่าไม่จบง่ายๆ ต้องการอะไรที่มากไปกว่านี้
สเต็ปแรก หาแนวและความต้องการของตัวเองให้เจอ (น่าจะเจอแล้วนะครับ) จากนั้นจัดเต็มกับอุปกรณ์ที่ชอบๆทั้งระบบ แบบเต็มๆไม่ต้องแทงกั๊ก
สเต็ปสอง แบ่งการลงทุนออกเป็นช่วงๆ (ไม่มีหลินฮุ้ยนะ) ซึ่งในแต่ละช่วงแรกๆยังไม่ได้ระบบ เสียงที่สมบูรณ์นัก
แต่ผมเชื่อว่า จากอุปกรณ์ที่เลือก ฝีมือการติดตั้งของทีมช่าง การจูนขั้นเทพของเฮียนพ ก็จะได้เสียงที่ดีกว่าขยะที่ติดรถมามากมาย (สำหรับคนที่ชอบฟังเพลงนะ จริงๆถ้าไม่เอาแล้วขอเป็นส่วนลดก็ดีนะ)

ลงทุนกับช่วงต่อๆไปกับอุปกรณ์ที่ได้ขัดสรรมาอย่างดีแล้วจนครบ น้าจะได้เห็นถึงความแตกต่าง พัฒนาการ ในการเสียเงินอย่างมั่นใจ. ว่ามันคุ้มจริงๆ

เมื่อระบบสมบูรณ์แล้ว น้าก็จะได้ระบบ เสียง ตามที่ต้องการจริงๆโดยไม่เจ็บตัวแบบซำ้ซ้อน
หลังจากนี้ก็มาว่าเรื่องเครื่องเคียง (เส้นสาย ไฟ อื่นๆ) กันต่อ ถ้าต้องการหรือถ้าจัดเต็มในแต่ละช่วงแล้วก็ยิ่งดี
ไม่ต้องรื้อรถหลายรอบครับ

Prach

• ซี5
ถ้า ไม่ชอบเดินทางไกล (ต้องจบจริงๆนะครับ ไม่อย่างนั้น ยาวววววววๆเลย  ;D)
ก็ตามที่น้าๆแนะนำครับ
เพราะทุกอย่างๆเหมาะสมไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์ที่มีคุณภาพ ราคา ความแมทช์กันของอุปกรณ์ แนวที่ใช่ การต่อยอดของระบบ และอื่นๆอีกมากมาย
ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ  :-\