ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 112426 ครั้ง)

Prach

• ซี5
ถ้าเทียบแบบนี้ผมคงให้ Alpine ครับ เพราะดีทั้งน้ำเสียงและภาพ รวมถึงราคา เรื่อง interface ก็คงไม่ได้กดกันบ่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องหลักสำหรับผม
ในอนาคตเรายัง upgrade เติม h800  processor ได้อีก น่าสนใจป่ะหล่ะ

กูรูมาคอนเฟริ์มเองเลยนะครับ เชื่อผมเถอะ แว๊ปแรกมักดีเสมอ (ที่เขาเรียกกันว่าปิ๊งๆ แบบว่า แบบเดียวกับปิ๊งสาวครับ ไม่ต่างกัน)  :-\
แหม น้าปราชญ์ ฟังดูมี something sweet นะเนี่ย  :-\

ผมนะใฝ่ทำโมะกะทำมะครับน้าเอ๊ะ ไม่หลงทางแน่นอน  :-\

ขออภัยนอกเรื่องไปหน่อย

ผมขอแนะนำตามนี้ครับ

Step1. Al520+Celta475 (bi wire)+Hex silk dome+psi speaker cable+thernov(น้องเทา). Signal cable
Step2. celta2150+ultimo sc+hamotech signal cable+thernov classic (น้องม่วง) speaker cable for sub
Step3. H800+brax power cable

จบข่าวครับ ๆ :-\

tong

• ซี5
ก่อนวันติดตั้งลองเข้าไปฟังอีกรอบครับน้า เอาให้มั่นใจก่อนติด

Alpine กับ Pioneer มีแนวเสียงที่แตกต่างกันพอสมควร

Alpine 520 เสียงออกแนวสดใสแหลมมีประกาย แต่เนื้อเสียงช่วงกลางลงมาน้อยไปหน่อย

Pioneer 4350 เก่งท่อนล่างมิดเบสดี กระชับ แต่รายละเอียดสู้ Alpine ไม่ได้

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
ถ้าเทียบแบบนี้ผมคงให้ Alpine ครับ เพราะดีทั้งน้ำเสียงและภาพ รวมถึงราคา เรื่อง interface ก็คงไม่ได้กดกันบ่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องหลักสำหรับผม
ในอนาคตเรายัง upgrade เติม h800  processor ได้อีก น่าสนใจป่ะหล่ะ

กูรูมาคอนเฟริ์มเองเลยนะครับ เชื่อผมเถอะ แว๊ปแรกมักดีเสมอ (ที่เขาเรียกกันว่าปิ๊งๆ แบบว่า แบบเดียวกับปิ๊งสาวครับ ไม่ต่างกัน)  :-\
แหม น้าปราชญ์ ฟังดูมี something sweet นะเนี่ย  :-\

ผมนะใฝ่ทำโมะกะทำมะครับน้าเอ๊ะ ไม่หลงทางแน่นอน  :-\

ขออภัยนอกเรื่องไปหน่อย

ผมขอแนะนำตามนี้ครับ

Step1. Al520+Celta475 (bi wire)+Hex silk dome+psi speaker cable+thernov(น้องเทา). Signal cable
Step2. celta2150+ultimo sc+hamotech signal cable+thernov classic (น้องม่วง) speaker cable for sub
Step3. H800+brax power cable

จบข่าวครับ ๆ :-\

เหมือนชุดที่เล็งๆไว้เลย+fsa เสียงน่าจาดีมากๆครับ เเต่คงไม่เอา STEP3. :)  

ALpine520 ยาวๆไปคับ ภาพ/เสียง คมชัด สะอาดกว่า คุณภาพว่าตามราคาเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/15/11 15:51:25 โดย O.V. »

Limited Edition

• ซี5
เดี๋ยวเข้าไปฟังอีกครั้ง :D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

• ซี5
ยิ่งอ่านไปอ่านมานี้ ใจจะลอยไป 520 แล้ว อ่านกระทู้เก่าๆใช้กันแต่ 520 หมดเลย  :o  4350 นี้น้อยจัง

ถามอีกนิด วันนั้นที่เข้าไปลองนี้ ผมจำข้อแตกต่างของ Hex กับ Moral ไม่ได้ล่ะครับ ว่าต่างกันยังไง ทั้งเรื่องขอราคาตัวไหนยังไง คุณภาพ เสียงยังไง

แล้วทำไมแนะนำผมให้ใช้ Hex กันจังเลย (เนื่องจากวันนั้นลองหลายตัว งง ไปหมด แต่พอไปฟังครั้งที่ 2-3 นี้ส่วนมาก น้าๆใส่ Moral กันหมดเลย) คร๊าบบบบ ???
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ยิ่งอ่านไปอ่านมานี้ ใจจะลอยไป 520 แล้ว อ่านกระทู้เก่าๆใช้กันแต่ 520 หมดเลย  :o  4350 นี้น้อยจัง

ถามอีกนิด วันนั้นที่เข้าไปลองนี้ ผมจำข้อแตกต่างของ Hex กับ Moral ไม่ได้ล่ะครับ ว่าต่างกันยังไง ทั้งเรื่องขอราคาตัวไหนยังไง คุณภาพ เสียงยังไง

แล้วทำไมแนะนำผมให้ใช้ Hex กันจังเลย (เนื่องจากวันนั้นลองหลายตัว งง ไปหมด แต่พอไปฟังครั้งที่ 2-3 นี้ส่วนมาก น้าๆใส่ Moral กันหมดเลย) คร๊าบบบบ ???
ข้อแตกต่างเดียวคอยน้าตงแล้วน้าๆช่วยตอบอีกที ส่วนการที่เราไปฟังขึ้นอยู่กับเราด้วยว่าฟังแล้วตัวไหนเราฟังแล้วไพเราะเราชอบหรือไม่  แล้วลองเทียบกันดูจากที่น้าๆแนะนำว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร ผมว่าน้าลองเข้าร้านไปลองฟังอีกครั้งแล้วค่อยตัดสินใจว่าเราชอบแนวเสียงลำโพงรุ่นไหนใจเย็นๆครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ในระดับราคานั้นครับ hexดีกว่า แต่ถ้าระดับ 4หมื่นมีืmorel กันเยอะครับ
ในราคาใกล้เคียงกันมี
Morel hybrid กะ Diamond Hex ฟังไปมาแล้ว diamond จะเหนือกว่าในรายละเอียดช่วงกลางสูง แต่เสียงร้อง morel ก็ไม่แพ้ใครครับ  morel ต้องการแอมป์กำลังเยอะ(ไม่ใช่จำนวน watts)หน่อยจึงจะพริ้วครับ
QC Society MicroPrecision S7

tong

• ซี5
ที่ช่วงนี้พวกเราเชียร์ Diamond Hex กันเยอะเพราะในระดับราคานี้หาตัวเทียบยากมากครับ

เนื่องจากในอดีต Diamond Hex ขายกันประมาณ 3 หมื่นบาท แต่ด้วยเหตุผลทางการตลาดทำให้ราคาลงมาเยอะมาก ซึ่งทำให้ผู้บริโภคได้ของดีราคาถูก

แต่ถ้าเปลี่ยนโจทย์เปลี่ยนเป็นลำโพงราคา 3 หมื่น +- อันนี้มีตัวเลือกเพียบเลย มีทั้ง Morel LE, Sinfoni completo, Micro Precision ,GM ขึ้นกับแนวเพลงที่ฟังครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ที่ช่วงนี้พวกเราเชียร์ Diamond Hex กันเยอะเพราะในระดับราคานี้หาตัวเทียบยากมากครับ

เนื่องจากในอดีต Diamond Hex ขายกันประมาณ 3 หมื่นบาท แต่ด้วยเหตุผลทางการตลาดทำให้ราคาลงมาเยอะมาก ซึ่งทำให้ผู้บริโภคได้ของดีราคาถูก

แต่ถ้าเปลี่ยนโจทย์เปลี่ยนเป็นลำโพงราคา 3 หมื่น +- อันนี้มีตัวเลือกเพียบเลย มีทั้ง Morel LE, Sinfoni completo, Micro Precision ,GM ขึ้นกับแนวเพลงที่ฟังครับ

ตามนี้เลยครับ  :D

Chean

• ซี3

แต่ถ้า 4 หมื่นบวก อันนี้ก็โจทย์เยอะนะครับ  :-\ :-\

• ซี5
วันนี้เข้าไปตอน 10 โมง ยังไม่มีใครมาเลยออกมากก่อนไว้ ว่างๆเข้าไปใหม่

golfpy

• ซี3

HEX ด้วนอีกคนคร้าบบบ  รอๆๆๆ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
วันนี้เข้าไปตอน 10 โมง ยังไม่มีใครมาเลยออกมากก่อนไว้ ว่างๆเข้าไปใหม่
ถ้าน้าจะเข้าคุยกันส่วนใหญ่น้าๆต้องบ่ายแก่ๆครับ

• ซี5
เดี๋ยววันเสาร์เข้าไปใหม่ พอดีวันนี้ผ่านไปแถวนั้นพอดี คร๊าบบบบบ

kamol

• ซี5

ในห้องลองตอนนี้ มี Hex โดมโลหะด้วย ฟังดี๊ ดี

HEX ด้วนอีกคนคร้าบบบ  รอๆๆๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.