ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สุดของที่สุด และ Mosconi AS 100.2 บนรถ หมอ TAT Cerebro  (อ่าน 34995 ครั้ง)

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
แบบนี้ ถ้าเราอัพของแค่ชิ้นเดียวในระบบ  อย่างอื่นก็ต้องตามไปเป็นขบวนป่าวเนี่ย  :o :o

ประมาณนั้นอะหมอ

ดังนั้น(ถ้าเป็นไปได้) เราต้องศึกษาข้อมูลก่อนการติดตั้งระบบครั้งแรก เราจะไม่เจ็บตัวจากการเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเยอะครับ (แต่ส่วนมากต้องเจ็บตัวก่อนทุกราย )

เพราะเราไม่รู้ว่ากิเลศเรานั้นจะจบลงที่ไหน เหมือนผมต้นปีที่แล้ว กะว่าจะลงเครื่องเสียงในรถซัก 35,000 พอแล้ว..แต่มาตอนนี้เหมือนจะไหลไปพอสมควรเลย  :'(

ยังดีที่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรหลายตลบ..
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

tong

• ซี5
oh.. แม้กระทั่งวัน Valentine หรือ ตรุษจีน พวกพี่ๆ ก้อเข้ามาทำงานในนี้บ่อยั่น... ;D  Mosconi นี่มาแรงมากเลยนะครับ.. 2 weeks ที่แล้วผมยังไม่เคยได้ยินชื่อเลยอะ  ???

ของเค้าดีจิงๆ ครับวิน มาครับมา ต้องมาฟังเอง  :D :D :D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
แบบนี้ ถ้าเราอัพของแค่ชิ้นเดียวในระบบ  อย่างอื่นก็ต้องตามไปเป็นขบวนป่าวเนี่ย  :o :o

ประมาณนั้นอะหมอ

ดังนั้น(ถ้าเป็นไปได้) เราต้องศึกษาข้อมูลก่อนการติดตั้งระบบครั้งแรก เราจะไม่เจ็บตัวจากการเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเยอะครับ (แต่ส่วนมากต้องเจ็บตัวก่อนทุกราย )

เพราะเราไม่รู้ว่ากิเลศเรานั้นจะจบลงที่ไหน เหมือนผมต้นปีที่แล้ว กะว่าจะลงเครื่องเสียงในรถซัก 35,000 พอแล้ว..แต่มาตอนนี้เหมือนจะไหลไปพอสมควรเลย  :'(

ยังดีที่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรหลายตลบ..
น้าเนสต้องเขียนภาคต่อแล้วนะครับ ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

IamNU

• ซี5
ตอนนี้ประธานหอย จาก35000จะกลายเป็นเกินxxxxxxไปแล้วครับ ;D ;D ;D
สู้เขาท่านประธาน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/15/10 10:18:22 โดย IamNU »
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

NeS

• ซี5
น้านุจ๋า รบกวน xxx ตัวเลขไว้หน่อยครับ เด๋วเมียมาเห็น  :'( :'(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

IamNU

• ซี5
OKยังครับท่านประธาน ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ส่วนใหญ่แอมป์ดีๆนี่บางที control ลำโพงราคาแพงกว่ามันได้หลายๆเท่าตัวก็มีครับ แต่มักจะเป็นแอมป์ที่ราคาสูงหน่อยครับ
เช่น genesis ตัวเมื่อวานเป็นต้นครับ ;D ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

NeS

• ซี5

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เพราะเราไม่รู้ว่ากิเลศเรานั้นจะจบลงที่ไหน

ผมชอบคำนี้ของน้าเนสจัง 

เพราะเรายังมีกิเลศแล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะจบที่ไหน เพราะงั้นทุกวันนี้เราก็ยังต้องเวียนว่ายอยู่ในกระแสกิเลศไปเรื่อย ๆ

บางทีผมก็เหนื่อย .... อยากนั่งนิ่ง ๆ ปลีกวิเวก ปล่อยใจ ปล่อยตัวเองให้สงบ ไม่ตามกิเลศ ให้มันสงบ ๆ  แต่ก็ทำได้ไม่นานก็หลุดทุกที 555  :-[

หรือเราจะหลีกหนีมันไม่พ้นจิง ๆ เนี่ย ตราบเท่าที่เรายังหายใจอยู่  :-[

ปอลอ มาบ่นอารายเนี่ยยยยย ตรู 555 ไม่เข้ากะกระทู้เรย   ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
เมื่อวาน หมอ cerebro แนะนำผมเรื่องเครื่องเสียงบ้าน ว่าถ้าจะเล่น  งบประมาณสำหรับแอมป์ ควรจะตั้งไว้ให้สูงกว่างบประมาณลำโพง  ถ้าได้สองเท่าของราคาลำโพง น่าจะดี (คร่าวๆ)

พอเรามาลองนึกดู ที่ผ่านมาเราเล่นเครื่องเสียงรถยนต์สลับกัน  คือ แอมป์เรามักจะถูกแล้วลำโพงแพงกว่าตลอด   รวมถึงในรถผมเองด้วย และเท่าที่เห็นหลายๆคันก็เป็น
แอมป์หลัก พัน ลำโพง หมื่นกว่า   เรื่องนี้เฮียนพเคยพูดให้ผมฟังอยู่สองสามครั้ง   จริงๆก็เป็นการแนะนำระบบ ให้ผมอย่างสุภาพตามสไตล์เฮีย อย่างที่เรารู้ๆกัน เฮียไม่เคยยัดของให้พวกเรา
แต่ถ้าเฮียเห็นว่า มันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่า เฮียจะแนะนำแบบสุภาพๆหน่อยเรียกว่าไม่ทำร้านน้ำใจ   พึ่งจะมาประจักษ์จริงด้วยตัวเอง ว่าจริงๆ ควรจะทำแอมป์ก่อนเปลี่ยนลำโพง

ในห้องลองอาทิตย์ที่ผ่านมา กลับกัน เราได้แอมป์ระดับเข้าขั้น Hi End หลายตัวมาทดสอบฟัง     Mosconi 100.4, Mosconi 100.2, Mosconi 200.4, Genesis Class A 4 Channel, Arc Se4100
ทดสอบกันตามลำดับ ลำโพงหลายๆตัวในห้องลอง ทั้งลำโพงราคาสูง ราคากระดับกลาง รวมถึงลำโพงราคาคู่ละต่ำกว่าห้าพันบาท

คุณภาพเสียงลำโพงทุกตัวดีขึ้น  "อย่างมีนัยสำคัญ"  ดีขึ้นแบบคนที่ไม่ได้ชำนาญด้านการฟังเพลง ฟังปุ๊บก็รู้ว่าเสียงดีกว่า  และเราก็ได้ฟัง Micro Precision ที่แสดงศักยภาพของมันได้สุดยอด  
ได้ฟัง Morel Hybrid Ovation ในน้ำเสียงแบบสุดๆ ของมัน  เสียงที่ได้จาก Morel Hybrid Ovation ขับโดยแอมป์พวกนี้  ไม่อายลำโพงรุ่นพี่ที่ราคาแพงกว่ามันเป็นเท่าๆตัว

Rainbow SAC ขับด้วย Mosconi เสียงสะอาด หวานจับใจ  เรียกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ผมเคยฟัง Rainbow SAC ไกล้เคียงคำว่าเต็มศักยภาพของมันจริงๆ
Digital Research ลำโพงราคาต่ำกว่า 5000 บาท เสียงสะอาดขึ้นมาก โฟกัสก็ดีขึ้น ฟังแล้วงง

เมื่อวานผมก็ได้ลองนั่งฟัง Arc Signature อยู่นาน น้ากอล์ฟ V13  น้าตง ก็ร่วมมาฟังด้วย เล่นเอา หลอนกันไปตามๆกัน 5555
คิดไปคิดมา ผมว่า Arc คงเหมาะกับ ระบบของผมมากกว่า Mosconi by Audio System

ผมเลยคิดว่าจะกลับมาจับมือ กับพี่โรเบิร์ท อีกครั้งครับ  ;)  :D

วาเลนไทน์ยังไปร้านกันเพียบ

วันเสาร์ผมพาน้องในคลับมาเลือกลำโพงคู่หน้าในงบไม่เกินหมื่น  จะเอาไปต่อกับฟร้อนท์เดิมติดรถ

น้องมันชอบใจ Digital Research กว่าพวก Morel  หรือ SLX อีก..

แต่ลืมนึกและบอกมันไปว่าตอนฟังมันต่อกับ mosconi อยู่ กลัวเอาไปลงรถแล้วเสียงมันจะไม่เหมือนในห้องลอง แล้วมันจะมาด่าผมป่ะเนี้ยะ..

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เพราะเราไม่รู้ว่ากิเลศเรานั้นจะจบลงที่ไหน

เพราะเรายังมีกิเลศแล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะจบที่ไหน เพราะงั้นทุกวันนี้เราก็ยังต้องเวียนว่ายอยู่ในกระแสกิเลศไปเรื่อย ๆ

บางทีผมก็เหนื่อย .... อยากนั่งนิ่ง ๆ ปลีกวิเวก ปล่อยใจ ปล่อยตัวเองให้สงบ ไม่ตามกิเลศ ให้มันสงบ ๆ  แต่ก็ทำได้ไม่นานก็หลุดทุกที 555  :-[

หรือเราจะหลีกหนีมันไม่พ้นจิง ๆ เนี่ย ตราบเท่าที่เรายังหายใจอยู่  :-[

ปอลอ มาบ่นอารายเนี่ยยยยย ตรู 555 ไม่เข้ากะกระทู้เรย   ???
ผมขอแชร์ประสบการณ์ครับพี่หมอ ระบบเครื่องบ้านผมก็จบนะครับ ไม่ได้อัพมาเกือบ 3 ปีแล้วครับ
พอไปถึงจุดนึงเราจะพอใจกับมันเองครับ (ถ้าไม่ได้ลองฟังอยู่เรื่อยๆ และไม่ได้ถูกยุอยู่บ่อยๆครับ) ;D ;D ;D ;D
ผมให้สัญญาว่าถ้าพี่หมอเปลี่ยน genesis เข้าไปแล้วผมจะเลิกยุครับ หรือ mosconi 100.4 ก็ได้ครับ ;D ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

NeS

• ซี5

ผมเข้าใจความหมายของน้าลีลาอะ

ถ้าเรายังวนเวียนในบอร์ด หาอ่านข้อมูลเครื่องเสียงตามเวบต่าง   แวะมาร้านลองฟังรุ่นอื่นๆ  แวะมามิตติ้งบ่อยๆ ไม่อัพระบบก้อใจแข็งไปแล้วหล่ะ

ขนาดผมไม่มีรถจะลงแล้ว ยังมีทั้งลำโพง ทั้งแอมป์เก็บไว้ที่บ้านเลยอะ  :'( ทั้งหมดเกิดจากกิเลศล้วนๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ

ผมเข้าใจความหมายของน้าลีลาอะ

ถ้าเรายังวนเวียนในบอร์ด หาอ่านข้อมูลเครื่องเสียงตามเวบต่าง   แวะมาร้านลองฟังรุ่นอื่นๆ  แวะมามิตติ้งบ่อยๆ ไม่อัพระบบก้อใจแข็งไปแล้วหล่ะ

ขนาดผมไม่มีรถจะลงแล้ว ยังมีทั้งลำโพง ทั้งแอมป์เก็บไว้ที่บ้านเลยอะ  :'( ทั้งหมดเกิดจากกิเลศล้วนๆ

น้าเนสครับ...ที่บ้านผมมีรถมีคันนึงยังว่าง  ไม่เครื่องเสียงเพราะ ๆ ฟังเลย..

NeS

• ซี5

น้าเนสครับ...ที่บ้านผมมีรถมีคันนึงยังว่าง  ไม่เครื่องเสียงเพราะ ๆ ฟังเลย..

เงินมาของไปครับน้าไลท์  ;D

tong

• ซี5

ถ้าเรายังไม่เคยฟังลำโพง ที่แสดงออกถึงคุณภาพของมันอย่างเต็มที่ อย่ารีบด่วนสรุปใดๆ ....  8) 8) 8)

ตามลุงเลยครับ  

ลำโพงหลายๆคู่เราเปลี่ยนไปทั้งๆที่เรายังไม่ได้ฟังความสามารถของมันจิงๆ

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็ลำโพง morel hybrid ovation พอมาจับกับ ARC SE และ Genesis Series III เสียงที่ได้ยินถึงกับอึ้งเลย