ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สุดของที่สุด และ Mosconi AS 100.2 บนรถ หมอ TAT Cerebro  (อ่าน 35225 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เด๋วเจอกันวันนี้ตอนบ่าย ๆ  อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

tong

• ซี5
บ่ายนี้ว่าง  เด๋วเข้าไปยิงดีกับหมอ ที่ได้แอมป์ตัวใหม่  :D :D :D

win144

• ซี5
oh.. แม้กระทั่งวัน Valentine หรือ ตรุษจีน พวกพี่ๆ ก้อเข้ามาทำงานในนี้บ่อยั่น... ;D  Mosconi นี่มาแรงมากเลยนะครับ.. 2 weeks ที่แล้วผมยังไม่เคยได้ยินชื่อเลยอะ  ???
Micro Precision Enthusiast No. 7

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เมื่อวานอบอุ่นจริงๆครับ ขนาดเป็นวัน valentine + ตรุษจีนยังมีสมาชิกมาเยอะมากๆ
ตอนนี้ฟังเพลงมีความสุขสุดๆครับ ถึงแม้จะไม่ใช่ลำโพงเทพแต่ผมก็พอใจมากๆแล้วครับ
แอมป์ตัวนี้ขอแนะนำเลยครับ
ปล. morel dotech ผมก็มีบรรยากาศนะครับ  ;D ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
เมื่อวานอบอุ่นจริงๆครับ ขนาดเป็นวัน valentine + ตรุษจีนยังมีสมาชิกมาเยอะมากๆ
ตอนนี้ฟังเพลงมีความสุขสุดๆครับ ถึงแม้จะไม่ใช่ลำโพงเทพแต่ผมก็พอใจมากๆแล้วครับ
ปล. morel dotech ผมก็มีบรรยากาศนะครับ  ;D ;D ;D

ไม่อยากจะบอกหมอเลยว่า ทั้งหมดทั้งมวล หมอมาถูกทางแล้วครับ ....  ;D ;D ;D

เมื่อวาน ลองทดสอบ Morel Hybrid Ovation II กับ Amp เทพๆ Genesis Series 3 และ Arc SE 4100 เทพสององค์

ผลปรากฎว่า ลุง น้ากลม น้าตง นั่งงง มึนตึบ กับวิธีการเล่นเครื่องเสียงของตัวเอง ไม่อยากเชื่อหูตัวเองเลยว่า Morel Hybrid Ovation II เสียงดีขนาดนี้

ผลสรุปง่ายๆ ถ้าเรายังไม่เคยฟังลำโพง ที่แสดงออกถึงคุณภาพของมันอย่างเต็มที่ อย่ารีบด่วนสรุปใดๆ ....  8) 8) 8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/15/10 09:41:14 โดย ลุงขี้เมา »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ปล. morel dotech ผมก็มีบรรยากาศนะครับ  ;D ;D ;D

ไม่อยากจะบอกหมอเลยว่า ทั้งหมดทั้งมวล หมอมาถูกทางแล้วครับ ....  ;D ;D ;D

เมื่อวาน ลองทดสอบ Morel Hybrid Ovation II กับ Amp เทพๆ Genesis Series 3 และ Arc SE 4100 เทพสององค์

ผลปรากฎว่า ลุง น้ากลม น้าตง นั่งงง มึนตึบ กับวิธีการเล่นเครื่องเสียงของตัวเอง ไม่อยากเชื่อหูตัวเองเลยว่า Morel Hybrid Ovation II เสียงดีขนาดนี้

ผลสรุปง่ายๆ ถ้าเรายังไม่เคยฟังลำโพง ที่แสดงออกถึงคุณภาพของมันอย่างเต็มที่ อย่างด่วนสรุปใดๆ ....  8) 8) 8)

ใช่เลยครับเมื่อวานผมก็ได้ฟังคู่นี้ ผมว่ามัน match กันมากเลยครับ morel hybrid ovation II + genesis  ;D ;D ;D

anuwatku55

• ซี5
เฮ้ออ   ไม่รู้ เจ้า seas ของผม จะมีเนื้อคู่ กับเค้าบ้างไหมเนี่ย 
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

kamol

• ซี5
เมื่อวาน หมอ cerebro แนะนำผมเรื่องเครื่องเสียงบ้าน ว่าถ้าจะเล่น  งบประมาณสำหรับแอมป์ ควรจะตั้งไว้ให้สูงกว่างบประมาณลำโพง  ถ้าได้สองเท่าของราคาลำโพง น่าจะดี (คร่าวๆ)

พอเรามาลองนึกดู ที่ผ่านมาเราเล่นเครื่องเสียงรถยนต์สลับกัน  คือ แอมป์เรามักจะถูกแล้วลำโพงแพงกว่าตลอด   รวมถึงในรถผมเองด้วย และเท่าที่เห็นหลายๆคันก็เป็น
แอมป์หลัก พัน ลำโพง หมื่นกว่า   เรื่องนี้เฮียนพเคยพูดให้ผมฟังอยู่สองสามครั้ง   จริงๆก็เป็นการแนะนำระบบ ให้ผมอย่างสุภาพตามสไตล์เฮีย อย่างที่เรารู้ๆกัน เฮียไม่เคยยัดของให้พวกเรา
แต่ถ้าเฮียเห็นว่า มันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่า เฮียจะแนะนำแบบสุภาพๆหน่อยเรียกว่าไม่ทำร้านน้ำใจ   พึ่งจะมาประจักษ์จริงด้วยตัวเอง ว่าจริงๆ ควรจะทำแอมป์ก่อนเปลี่ยนลำโพง

ในห้องลองอาทิตย์ที่ผ่านมา กลับกัน เราได้แอมป์ระดับเข้าขั้น Hi End หลายตัวมาทดสอบฟัง     Mosconi 100.4, Mosconi 100.2, Mosconi 200.4, Genesis Class A 4 Channel, Arc Se4100
ทดสอบกันตามลำดับ ลำโพงหลายๆตัวในห้องลอง ทั้งลำโพงราคาสูง ราคากระดับกลาง รวมถึงลำโพงราคาคู่ละต่ำกว่าห้าพันบาท

คุณภาพเสียงลำโพงทุกตัวดีขึ้น  "อย่างมีนัยสำคัญ"  ดีขึ้นแบบคนที่ไม่ได้ชำนาญด้านการฟังเพลง ฟังปุ๊บก็รู้ว่าเสียงดีกว่า  และเราก็ได้ฟัง Micro Precision ที่แสดงศักยภาพของมันได้สุดยอด  
ได้ฟัง Morel Hybrid Ovation ในน้ำเสียงแบบสุดๆ ของมัน  เสียงที่ได้จาก Morel Hybrid Ovation ขับโดยแอมป์พวกนี้  ไม่อายลำโพงรุ่นพี่ที่ราคาแพงกว่ามันเป็นเท่าๆตัว

Rainbow SAC ขับด้วย Mosconi เสียงสะอาด หวานจับใจ  เรียกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ผมเคยฟัง Rainbow SAC ไกล้เคียงคำว่าเต็มศักยภาพของมันจริงๆ
Digital Research ลำโพงราคาต่ำกว่า 5000 บาท เสียงสะอาดขึ้นมาก โฟกัสก็ดีขึ้น ฟังแล้วงง

เมื่อวานผมก็ได้ลองนั่งฟัง Arc Signature อยู่นาน น้ากอล์ฟ V13  น้าตง ก็ร่วมมาฟังด้วย เล่นเอา หลอนกันไปตามๆกัน 5555
คิดไปคิดมา ผมว่า Arc คงเหมาะกับ ระบบของผมมากกว่า Mosconi by Audio System

ผมเลยคิดว่าจะกลับมาจับมือ กับพี่โรเบิร์ท อีกครั้งครับ  ;)  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/15/10 10:02:37 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

IamNU

• ซี5
เฮ้ออ   ไม่รู้ เจ้า seas ของผม จะมีเนื้อคู่ กับเค้าบ้างไหมเนี่ย 
น้าวัท ลองเอาเจ้าSE4100ต่อดูกะซี๊ดดด ดูสิครับแล้วน้าจะร้องซี๊ดดดดดดยิ่งขึ้นอีก ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com

ผมเลยคิดว่าจะกลับมาจับมือ กับพี่โรเบิร์ท อีกครั้งครับ  ;)  :D

พี่เซฟ ฝากมา  :-* :-* :-*
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
ขำน้าเนส 55555 พี่เซฟฝากมา  จู้บบบบบบบบบ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5

พี่เซฟ ฝากมา  :-* :-* :-*

คู่หูดูโอ ต่างชาติ ต่างวัย " พี่เซฟ กะ น้องแสบ " ไม่ได้ล้อเล่น พูดจริง  8) 8) 8)

anuwatku55

• ซี5
น้าวัท ลองเอาเจ้าSE4100ต่อดูกะซี๊ดดด ดูสิครับแล้วน้าจะร้องซี๊ดดดดดดยิ่งขึ้นอีก ;D ;D ;D
ขอบคุณมากครับ น้านุ   ไว้มีโอกาสต้องเข้าไปลองฟังดูบ้างแล้ว
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เมื่อวาน หมอ cerebro แนะนำผมเรื่องเครื่องเสียงบ้าย ว่าถ้าจะเล่น  งบประมาณสำหรับแอมป์ ควรจะตั้งไว้ให้สูงกว่างบประมาณลำโพง  ถ้าได้สองเท่าของราคาลำโพง น่าจะดี (คร่าวๆ)

พอเรามาลองนึกดู ที่ผ่านมาเราเล่นเครื่องเสียงรถยนต์สลับกัน  คือ แอมป์เรามักจะถูกแล้วลำโพงแพงกว่าตลอด   รวมถึงในรถผมเองด้วย และเท่าที่เห็นหลายๆคันก็เป็น
แอมป์หลัก พัน ลำโพง หมื่นกว่า   จริงๆเรื่องนี้เฮียนพเคยพูดให้ผมฟังอยู่สองสามครั้ง   จริงๆก็เป็นการแนะนำระบบ ให้ผมอย่างสุภาพตามสไตล์เฮีย อย่างที่เรารู้ๆกัน เฮียไม่เคยยัดของให้พวกเรา
แต่ถ้าเฮียเห็นว่า มันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่า เฮียจะแนะนำแบบที่ทำให้เราไม่รู้สึกไม่ดี   พึ่งจะมาประจักษ์จริงด้วยตัวเอง ว่าจริงๆ ควรจะทำแอมป์ก่อนเปลี่ยนลำโพง

ในห้องลองอาทิตย์ที่ผ่านมา กลับกัน เราได้แอมป์ระดับเข้าขั้น Hi End หลายตัวมาทดสอบฟัง     Mosconi 100.4, Mosconi 100.2, Mosconi 200.4, Genesis Class A 4 Channel, Arc Se4100
ทดสอบกันตามลำดับ ลำโพงหลายๆตัวในห้องลอง ทั้งลำโพงราคาสูง ราคากระดับกลาง รวมถึงลำโพงราคาคู่ละต่ำกว่าห้าพันบาท

มีคุณภาพเสียงลำโพงทุกตัวดีขึ้น  "อย่างมีนัยสำคัญ"  ดีขึ้นแบบคนที่ไม่ได้ชำนาญด้านการฟังเพลง ฟังปุ๊บก็รู้ว่าเสียงดีกว่า  และเราก็ได้ฟัง Micro Precision ที่แสดงศักยภาพของมันได้สุดยอด  
ได้ฟัง Morel Hybrid Ovation ในน้ำเสียงแบบสุดๆ ของมัน  เสียงที่ได้จาก Morel Hybrid Ovation ขับโดยแอมป์พวกนี้  ไม่อายลำโพงรุ่นพี่ที่ราคาแพงกว่ามันเป็นเท่าๆตัว

Rainbow SAC ขับด้วย Mosconi เสียงสะอาด หวานจับใจ  เรียกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ผมเคยฟัง Rainbow SAC ไกล้เคียงคำว่าเต็มศักยภาพของมันจริงๆ
Digital Research ลำโพงราคาต่ำกว่า 5000 บาท เสียงสะอาดขึ้นมาก โฟกัสก็ดีขึ้น ฟังแล้วงง

เมื่อวานผมก็ได้ลองนั่งฟัง Arc Signature อยู่นาน น้ากอล์ฟ V13  น้าตง ก็ร่วมมาฟังด้วย เล่นเอา หลอนกันไปตามๆกัน 5555
คิดไปคิดมา ผมว่า Arc คงเหมาะกับ ระบบของผมมากกว่า Mosconi by Audio System

อันนี้ผมได้ลองกับตัวเองมาแล้วครับตั้งแต่เล่นเครื่องบ้าน ข้อดีของเครื่องเสียงบ้านคือมันลองง่ายครับ ก่อนผมจะตัดสินใจซื้อลำโพงผมจะลองมันกับแอมป์
โคตรเทพก่อน(ส่วนใหญ่จะเป็น krell ครับ เพราะมันจะแสดงศักยภาพของลำโพงได้เต็มที่) พอได้ลำโพงที่พอใจแล้วค่อยมาหาแอมป์โดยใช้หลักประมาณนี้ครับ
แอมป์ราคา~2 เท่าของลำโพง CD ราคาเท่าๆกับลำโพง
แต่พอมาเป็นรถนี่เล่นเอาผมออกแนวมั่วเลยครับเพราะลองไม่ค่อยได้ ได้แต่ฟังคำแนะนำ พอมาเจอที่ qc นี่ทำให้ไปไหนไม่เป็นเลยครับ
ไกลก็ไกลแต่ก็ยังดั้นด้นไป ประทับใจเฮียมากครับ เมื่อวานได้ฟังแอมป์ตัวละเหยียบครึ่งแสนกับลำโพงหลายๆคู่ ได้ใจผมจริงๆครับ :)

• ซี5
  • -*-
แบบนี้ ถ้าเราอัพของแค่ชิ้นเดียวในระบบ  อย่างอื่นก็ต้องตามไปเป็นขบวนป่าวเนี่ย  :o :o