ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่ครับ รบกวนสอบถามสไตล์เสียงของลำโพงแต่ละยี่ห้อครับ  (อ่าน 14623 ครั้ง)

babababa

• ซี1
  • *
รบกวนสอบถามสไตล์เสียงของลำโพงแต่ละยี่ห้อครับ
1. Focal (อันนี้เคยใช้ 165V1) ส่วนตัวคิดว่าเสียงร้องดีและประกายระยิบระยับ
2. Hertz
3. DLS (อันนี้เคยใช้ C6A) ส่วนตัวคิดว่าเสียงร้องอิ่มแต่เหมือนจะทึบ
4. Moral
5. Rainbow
6. Hivi

รบกวนเพื่อนๆช่วยเล่าให้ฟังถึงเสียงของลำโพงแต่ละยี่ห้อหน่อยครับ (ระบุรุ่นด้วยจะดีครับ แต่เอาแบบรุ่นที่ราคาไม่สูงมากนะครับ เพราะกลัวจะเอือมไม่ถึงอะครับ)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
รบกวนสอบถามสไตล์เสียงของลำโพงแต่ละยี่ห้อครับ
1. Focal (อันนี้เคยใช้ 165V1) ส่วนตัวคิดว่าเสียงร้องดีและประกายระยิบระยับ
2. Hertz
3. DLS (อันนี้เคยใช้ C6A) ส่วนตัวคิดว่าเสียงร้องอิ่มแต่เหมือนจะทึบ
4. Moral
5. Rainbow
6. Hivi

รบกวนเพื่อนๆช่วยเล่าให้ฟังถึงเสียงของลำโพงแต่ละยี่ห้อหน่อยครับ (ระบุรุ่นด้วยจะดีครับ แต่เอาแบบรุ่นที่ราคาไม่สูงมากนะครับ เพราะกลัวจะเอือมไม่ถึงอะครับ)

โอ้โหหลากหลาย brand เหลือเกิน ตาลาย ยังไงช่วยระบุราคาคร่าวๆ ได้มั้ยครับ เพื่อให้ได้คำตอบที่ตรงที่สุด
รถผม เพราะแล้ว

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
ถ้าสามารถระบุแนวการฟัง ประเภทของเพลงที่ชอบ ได้ก็ดีครับ เฮียเคยบอกเสมอว่าอย่าไปจำกัดความลำโพง เพราะการแมตชิ่งก็สำคัญครับ ลำโพงตัวเดียวกัน จับกับแอมป์คนละยี่ห้อ เสียงที่ออกมาก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ .... แค่พออนุโลมเป็น Guideline ได้แต่อย่ายึดติดนะครับ ข้อนี้น้า Cerebro ทราบดีครับ จากประสบการณ์ที่ได้จากหอย 3/5 (ขออนุญาตอ้างอิงนะครับ)  รอน้าๆท่านอื่นมาเสริมต่อครับ...

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
ถ้าถามแบบนี้คงพิมพ์บอกกันไม่ไหวครับ ลำโพงแต่ละยี่ห้อมีตั้งหลายรุ่น แล้วพอจับคู่กับแอมป์อีกยี่ห้อหนึ่งเสียงก้อเปลี่ยนแล้วครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียดเยอะมากแบบนี้รบกวนมาทดลองฟังของจริงที่ร้านเลยดีกว่าครับ หรือถ้าจะให้ดีลองบอกแนวเสียงที่พี่ชอบฟังดีกว่าครับว่าชอบฟังแนวไหน และระบบเดิมในรถมีอะไรอยู่บ้างแล้วครับอันนี้ผมว่ายังจะพอคร่าวๆได้ครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
555 บ่มีคำตอบ จากหมายเลขที่ท่านเอิ้น มื้อนี้ติดต่อบ่ได้ กรุณาติดต่อมื้ออื่นเด้อ  :-\

Shoke_Up

• ซี5
555 บ่มีคำตอบ จากหมายเลขที่ท่านเอิ้น มื้อนี้ติดต่อบ่ได้ กรุณาติดต่อมื้ออื่นเด้อ  :-\
อ่าวลุงไม่ได้ไปกะเขาหรอ

ลุงขี้เมา

• ซี5
555 บ่มีคำตอบ จากหมายเลขที่ท่านเอิ้น มื้อนี้ติดต่อบ่ได้ กรุณาติดต่อมื้ออื่นเด้อ  :-\
อ่าวลุงไม่ได้ไปกะเขาหรอ

ครับผม ไม่ได้ไป ติดภาระกิจ เหมือนกันครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/02/10 11:48:30 โดย ลุงขี้เมา »

babababa

• ซี1
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ :-[
-ปกติผมฟังเพลงประเภท MP3 เพลงไทยตลาดๆทั่วไปและวิทยุFM นะครับ เช่นคลื่น95.5,93.0
-ตอนนี้เครื่องเสียงรถคันที่กำลังคิดจะติดตั้ง ยังเป็นSTD (นิสสันเทียน่าตัวเก่าอะครับ)
-งบที่ตั้งไว้ก็คงประมาณ3-40K นะครับ(รวมติดตั้งนะครับ)
-ส่วนตัวชอบเสียงแบบฟังสบายๆไม่น่ารำคาญหู(เสียงแหลม) และไม่ล้าหู(เสียงเบส)
-ส่วนตัวผมในการที่จะติดเครื่องเสียงผมจะให้ความสำคัญกับ ฟร้อน>ลำโพง>ซับ>แอมป์>สาย+แบต ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ เพราะงบน้อยนะครับ
ยังไงก็ฝากเพื่อนๆพี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ

โจโจ้

• ซี5
ถ้าสามารถระบุแนวการฟัง ประเภทของเพลงที่ชอบ ได้ก็ดีครับ เฮียเคยบอกเสมอว่าอย่าไปจำกัดความลำโพง เพราะการแมตชิ่งก็สำคัญครับ ลำโพงตัวเดียวกัน จับกับแอมป์คนละยี่ห้อ เสียงที่ออกมาก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ .... แค่พออนุโลมเป็น Guideline ได้แต่อย่ายึดติดนะครับ ข้อนี้น้า Cerebro ทราบดีครับ จากประสบการณ์ที่ได้จากหอย 3/5 (ขออนุญาตอ้างอิงนะครับ)  รอน้าๆท่านอื่นมาเสริมต่อครับ...

ตอบถูกใจจังเลยครับ

ขอบคุณน้า Soprano มากๆ ครับ
ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/02/10 19:12:46 โดย โจโจ้ »

ลุงขี้เมา

• ซี5
ขอบคุณทุกท่านมากครับ :-[
-ปกติผมฟังเพลงประเภท MP3 เพลงไทยตลาดๆทั่วไปและวิทยุFM นะครับ เช่นคลื่น95.5,93.0
-ตอนนี้เครื่องเสียงรถคันที่กำลังคิดจะติดตั้ง ยังเป็นSTD (นิสสันเทียน่าตัวเก่าอะครับ)
-งบที่ตั้งไว้ก็คงประมาณ3-40K นะครับ(รวมติดตั้งนะครับ)
-ส่วนตัวชอบเสียงแบบฟังสบายๆไม่น่ารำคาญหู(เสียงแหลม) และไม่ล้าหู(เสียงเบส)
-ส่วนตัวผมในการที่จะติดเครื่องเสียงผมจะให้ความสำคัญกับ ฟร้อน>ลำโพง>ซับ>แอมป์>สาย+แบต ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ เพราะงบน้อยนะครับ
ยังไงก็ฝากเพื่อนๆพี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ

งบระดับนี้ จะว่ามากก็ไม่มาก น้อยไปก็ไม่เชิงครับ คงต้องค่อยๆ วางระบบให้ดีนะครับ ด้วยเหตุผล ว่าท้ายสุดแล้วได้ของดีทีเดียว โดยไม่ต้องเปลี่ยนของให้ขาดทุน

คงเริ่มจาก Front แนะนำ P80 rsii สุดๆ Front ยอดนิยมในเวลานี้ แล้วตามด้วย AMP 4 ch + แยกชิ้น 6.5" ดีๆ ซักคู่ :o หลังจากนั้น ค่อยเพิ่มเติม Sub Woofer ภายหลัง

ถ้าพิจารณาตามงบที่วาง ไว้เป็นหลัก น่าจะลงตัวที่ Arc xxk 4050 หรือ Arc FD 4100 + Morel Dotech หรือ Swan Hivi รวม Front ก็พอดีงบแล้ว

ถ้าไม่อยากเพิ่มงบ ให้ใช้เส้นสายต่างๆ ใช้ชุดมาตราฐานของร้านไปก่อน แล้วเพิ่มแผ่น Damp ซักสามแผ่น เพื่อ Damp ประตูหน้า นอก-ใน

อนาคต งานติดตั้งคงต้องไปดูที่เสา A และแผงประตู รวมทั้ง เพิ่ม Sub Woofer ลงตัวได้ง่ายครับ

แต่การเลือกเครื่องเสียง ก็ต้องลองฟังนะครับ ชอบไม่ชอบชุดไหน ไม่มีใครตอบแทนได้เราได้ บุคลิกแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบก็ไม่เหมือนกันครับ  :)

ปล.ตอนนี้ในกระทู้มือสอง เห็นมี Arc CXL 2050 70x2 Watt คุณภาพดี ราคาสวย แนะนำให้ฉกฉวยไว้ก่อน เอาไว้ขับ Sub Woofer Image Dynamic ID10V2 ก็ดีครับ  :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/02/10 19:47:43 โดย ลุงขี้เมา »

Shoke_Up

• ซี5
รบกวนตามไปอ่านเลยครับไปนั้งหามาให้ เป็นเซ็ทคร่าวๆที่พี่ๆน้าๆ เขาแนะนำไว้ในงบประมานครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1113.0   

ลุงขี้เมา

• ซี5
รบกวนตามไปอ่านเลยครับไปนั้งหามาให้ เป็นเซ็ทคร่าวๆที่พี่ๆน้าๆ เขาแนะนำไว้ในงบประมานครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1113.0   

ใจตรงกันเลยน้า Shoke  :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ช่วงนี้ได้ฟังอุปกรณ์ หลายๆตัวใหม่ๆ ราคาระดับเอื้อมถึง เลยคิดว่า น่าจะลองจัดชุดดูเผื่อเพื่อนๆ กำลังมองชุดที่งบประมาณไม่แรงเกินไป
ฟังเพลง pop สบายๆ  หรือพอมีจังหวะบ้าง  พวก เบเกอรี่ ETC , แคลลอรี่ บลาบลา  Groove Rider เพลงร้อง ทั่วๆไป

Head Unit: Pioneer P80
Amp: Performance BM 100.4 Black Magic
Speaker: Morel Dotech Ovation ตัวใหม่ 1 คู่ (คู่หน้าคู่เดียวพอ ฟันธง)

ทำเสา A
สายลำโพง Prism
สาย สัญญาณ Streetwire
ใครไม่ใช้ Front จะใช้ front เดิม ก็ติด Image Dynamic ID เข้าไปอีกสักตัว ตีตู้

ผมว่านี่น่าจะเป็นชุด SQ เบื้องต้น ที่เสียงดีชุดหนึ่งเลยอ่ะ

เพื่อนๆ มีความเห็นว่าไงบ้างครับ

ขออนุญาตยกกระทู้นี้มานะครับ ชุดนี้ผมก็ว่าแจ่มเลยนะครับ
รถผม เพราะแล้ว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ลำโพงแต่ละรุ่นและแต่ละยี่ห้อมีบุคลิกส่วนตัวก็จริงแต่การแมทระหว่างอุปกรณ์กับมีผลกับระบบมากกว่า
การจัดระบบเครื่องเสียงไม่เหมือนกับการทำอาหารที่เผ็ดไปให้ใส่น้ำตาล  จืดไปเพิ่มพริกหรือน้ำปลา
เพราะบางครั้งระบบที่เราคิดว่าบางอยู่แล้ว เลือกลำโพงที่เสียงหนาหรือมีเนื้อซี่งคิดว่าน่าจะมาเสริมระบบ
ให้ดีขึ้นแต่ฟังแล้วอาจไม่ดีก็ได้ แต่นำลำโพงที่เสียงค่อนข้างสดมาใส่ในระบบกับลงตัวมากกว่า
 เพราะฉนั้นการเลือกอุปกรณ์พร้อมแมทอุปกรณ์ควรฟังด้วยตัวเองนะครับ  ถ้าจะถามเพื่อเป็นแนวทาง
ก็ดูจากที่มีอุปกรณ์ตามระบบที่เราต้องการน่าจะลงตัวกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
งบประมาณนี้ แล้วต้องซื้อ head unit ด้วย ฟังเพลงประมาณนี้

ชุดที่น้าๆ แนะนำ กันด้านบนก็ดีนะครับ

แต่ชุด promotion ร้านตอนนี้คุ้มครับ 

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2106.0

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.